รบกวนสอบถามเรื่องสเฟียร์ ffx หน่อยครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย pochy, 23 มกราคม 2012.

1. pochy New Member

EXP: 28 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 1
    เราสามารถหาสเฟียร์พิเศษเหล่านี้ได้จากที่ไหนอ่ะครับ เช่น
    Fortune Sphere,HP Sphere ,Strength Sphere ,Defense Sphere ,Magic Sphere ,Magic Defense Sphere
    Luck Sphere ,Evasion Sphere ,Accuracy Sphere ,Clear Sphere ,Warp Sphere ,Teleport Sphere,Master Sphere
    ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
  2. Azemag Aze McDowell

EXP: 2,322 ถูกใจที่ได้รับ: 217 คะแนน Trophy: 133
    [FF10-006]
    Q: Clear Sphere สามารถหาได้จากที่ไหน?
    A: ต้องจับมอนสเตอร์ทุกชนิดในโลกได้อย่างน้อยชนิดละ 5 ตัว
    จากนั้นจะสามารถซื้อได้จาก Monster Arena ในราคา 10,000 gil

[FF10-007]
    Q: Sphere ที่ใช้เพิ่มหลุม status บน Sphere Grid หาได้จากไหน?
    A: HP Sphere - เพิ่มหลุม HP+300 ดรอปจาก : Iron Clad
    MP Sphere - เพิ่มหลุม MP+40 ดรอปจาก : Vidatu
    Strength Sphere - เพิ่มหลุม Strength+4 ดรอปจาก : Juggernaut
    Defense Sphere - เพิ่มหลุม Defense+4 ดรอปจาก : Tanket
    Magic Sphere - เพิ่มหลุม Magic+4 ดรอปจาก : Jumbo Flan
    Magic Defense Sphere - เพิ่มหลุม Magic Defense+4 ดรอปจาก : One-Eye
    Agility Sphere - เพิ่มหลุม Agility+4 ดรอปจาก : Fenrir
    Evasion Sphere - เพิ่มหลุม Evade+4 ดรอปจาก : Pteryx
    Accuracy Sphere - เพิ่มหลุม Aim+4 ดรอปจาก : Hornet
    Luck Sphere - เพิ่มหลุม Luck+4 ดรอปจาก : Greater Sphere

ซึ่งมอนสเตอร์ทุกตัวที่กล่าวถึงอยู่ใน Arena

จากกระทู้ All FAQs ของ Final Fantasy X
    http://all-final.com/threads/150/#post-1791

Teleport Sphere หาได้จาก Sleep Sprout
    Warp Sphere หาได้จาก Nemesis

ทั้งสองตัวอยู่ใน Monster Arena เช่นกันครับ

Master Sphere
    สิบชิ้นแรก ได้จากการปลดล็อก Nemesis
    เงื่อนไข จับอสูรในทุกพื้นที่ พื้นที่ละสิบตัว + เอาชนะอสูรทุกตัวใน Monster Arena

เป็นรางวัลหลังการต่อสู้กับ Dark Aeon ( Rare )
    หาได้ไวที่สุดก็น่าจะเป็น Dark Yojimbo สู้ครบสี่ครั้ง วิ่งกลับไปเซฟ - โหลดเซฟใหม่ - สู้อีกสี่ครั้ง
    วนลูปไปเรื่อยๆ ปั๊มทั้ง Dark Matter , เครื่องป้องกัน Ribbon + Break HP Limit + สองช่องว่าง โชคดีก็ได้ Master Sphere แทน Dark Matter
  3. pochy New Member

EXP: 28 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 1
    ขอบคุณมากๆเลยครับข้อมูลแน่นเหมือนเดิมอิอิ
  4. pochy New Member

แล้วFortune Sphere ล่ะครับ
  5. Azemag Aze McDowell

EXP: 2,322 ถูกใจที่ได้รับ: 217 คะแนน Trophy: 133
    ตกหล่นไป ขออภัยด้วยครับ m(_ _)m

Fortune Sphere หาได้จาก Earth Eater ที่ Monster Arena เหมือนเดิมครับ

ปล. Attribute Sphere (หายากหน่อย) หรือ Master Sphere
    สามารถใช้ Activate ค่าพลังได้ทุกอย่าง แนะนำให้ใช้แทน Fortune Sphere ไปเลยครับ

ผมได้ Master Sphere มาเพียบตอนสู้กับ Dark Yojimbo
  6. pochy New Member

ขอบคุณมากๆครับ
  7. tatsumaru New Member

EXP: 3 ถูกใจที่ได้รับ: 1 คะแนน Trophy: 3
    พูดถึงเรื่อง สเฟียร์ ใครเล่นแบบบ้าบอคอแตกแบบผมบ้าง

เล่นไป 150 ชั่วโมง เดินสเฟียร์มั่วซัว ทั่วทั้งกระดาน ขนาด ทีดัส ยังใส่เวท ของลูลู่ ได้ - _-
  8. Azemag Aze McDowell

120 ชม.นิดๆก็ทำ all stat 255 , all ability เก็บอาวุธสุดยอดครบ

แค่นี้ก็ลุยตี dark aeon + penance ได้แล้วครับ
  9. freesizeza New Member

EXP: 23 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 1
    ผมเล่น 80 ช.ม ละ ได้ อาวุท 5 ตัวเอง ของ ลูลู่ กะ ของ คิม หมดปัญญา จะ อัฟ พาวเวอร์ มัน 5555 มินิเกมส์ หลบสายฟ้า เวลา โดนฟ้าผ่า ที่ ผม ละ ฮา ฟ้าที่ กลิ้งไป สามเมตร 55555

Share This Page