บทสรุปพร้อมเนื้อเรื่อง Final Fantasy XIII

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย BoN, 26 ธันวาคม 2009.

1. jpenguin Admin

EXP: 2,584 ถูกใจที่ได้รับ: 98 คะแนน Trophy: 113
    ตกลงขายหมดกันแล้วเหรอครับ ไม่เหลือเลยเหรอ
    ผมอยากได้ ff14 code อ่า.... :hsorrow: ใครจะขายผมต่อมั้ยครับ
  2. hil4552 New Member

EXP: 15 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 1
    ผมไปถอยภาค us มาแต่เมื่อวานแล้วครับ เสียงพากดีกว่าที่คิดเยอะครับ
  3. mogca モーグリ:零式

EXP: 3,684 ถูกใจที่ได้รับ: 43 คะแนน Trophy: 98
    IP ไทยเล่น Demo ได้เหรอครับ ได้ยินว่าต้อง IP ยุ่น?

ปล. ถ้าเล่นได้ ผมมีนะ....คงไม่มีเวลาเล่นอะ เหมือนจะได้มาตอนซื้อ FF13 แผ่นยุ่น ใช่อันนั้นมั้ยหว่า?
  4. jpenguin Admin

EXP: 2,584 ถูกใจที่ได้รับ: 98 คะแนน Trophy: 113
    ไม่น่าจะ lock ip นะครับ?

ผมอยากได้ code ของแผ่นอเมริกาอะครับ
  5. eol earth of lolicon!!

EXP: 1,045 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 86
    เพิ่งสอยแผ่น Zone 1 จากร้าน Nadz มาเมื่อวาน ........... ขี้เกียจรอ -__- แต่ zone 3 ถูกกว่า 300 OTL
  6. mogca モーグリ:零式

EXP: 3,684 ถูกใจที่ได้รับ: 43 คะแนน Trophy: 98
    ได้เล่นแล้วเรอะ!?
  7. eol earth of lolicon!!

EXP: 1,045 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 86
    เล่น Chap 3 ละครับ =w=! กำลังจะเข้า 4 แล้ว(มั้ง) ซื้อมานั่งเล่นแปปเดียว หลับเพิ่งตื่น 555+)

[action]ไปนั่งเล่นต่อ .........[/action]
  8. ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP: 4,254 ถูกใจที่ได้รับ: 8 คะแนน Trophy: 88
    พูดงั้นพูดงี้ ในที่สุดก็ซื้อแผ่นมะกันมาอีกจนได้ OTL
  9. mogca モーグリ:零式

สอยมาแล้ว......สังเวยไปด้วยแผ่น SF4 อันแสนสิ้นหวังและหมดปัญญาจะจะเล่น.....เลยได้ราคามาพันหนึ่งร้อยนิดๆ

เสาร์นี้สอบเสร็จ เจอกัน!!
  10. eol earth of lolicon!!

[action]regis FF14 beta code ไปเรียบร้อยแล้ว[/action]

แล้วเมื่อไรมันจะบอกผลฟระ =w=!!!
  11. taepoppuri Member

EXP: 480 ถูกใจที่ได้รับ: 2 คะแนน Trophy: 18
    จบแล้ว....ซื้อมาวันที่10 จบเมื่อกี้นี้เอง

สรุปเวลาเคลียร์48ชั่วโมง ขอสรุปความประทับใจสั้นๆก่อนเขียนรีวิวทีหลัง

เนื้อเรื่อง บทพูดภาคนี้ดีมากค่ะ เนื้อหาก็ดี ในด้านดราม่านะ ตัวในตี้มีบททุกคน ทุกตัวมีมิติ ไม่แบเบลอ(ปกติทุกภาคมักจะมีตัวแบเบลอ ไร้บทบาท กาก) แต่3แชปเตอร์สุดท้ายนั่นมันอะไรกัน(วะ)!!!(ความจริงสองครึ่ง ครึ่งแรกของแชป11ยังดีอยู่)คัทซีนน้อยโคตร คุณภาพคัทซีนก็ไม่ได้ขี้เล็บของ10แชปแรกเลย เข้าใจเลยที่ว่าไฟไหม้ตรู๊ดส์ ทำไม่ทันมันคืออะไร 10แชปแรกคัทซีนเป็นแบบหนัง 3แชปหลังคัทซีนเป็นแบบไม่ใช่หนัง... แบบไม่ใช่หนังของเราคือตัวละครเดินมา หยุด หมุน หันมาอ้าพูด ทำท่าซ้ำๆที่โปรแกรมไว้แล้ว ไม่ได้ทำโมชั่นแคปเจอร์เฉพาะฉาก ตอนท้ายๆกะว่าดราม่าเต็มที่ 10แชปแรกมันเป็นแบบนั้น3แชปหลังมันต้องเจ๋งกว่าเซ่... เจอแบบนี้พูดไม่ออกเลย T-T 10แชปแรกที่ทำได้ดีกลับโดนคุณภาพเห่ยๆของ3แชปหลังถัวไปซะนี่ ส่วนฉากจบ.... ในฉากจบนั้นถ้าคุณเข้าใจจุดประสงค์และอินไปกับความสัมพันธ์ของตัวละครทุกตัวล่ะก็ซึ้งไม่แพ้ภาค10เลย สำหรับเราซึ้งกว่าด้วย ...ก็ถือว่าดีในด้านเนื้อหาหลัก แต่มันสั้นโคตร ทั้งๆที่ความหมายที่อยากจะสื่อนั้นดี แต่กลับไม่เหลือส่วนเติมเต็มให้อิ่มเอิม เห่ยมาก 10แชปเตอร์แรกกับ3แชปเตอร์สุดท้ายเรียกได้ว่าหนังคนละม้วนจริงๆ

เพลง ชอบหลายแทรคเลย แต่เพลงมันเพราะเท่าๆกันทุกเพลง ไม่มีเพลงไหนโดดออกมามากมาย ที่ตรึงใจที่สุดคือเพลงตอนจบ ฉากที่ทุกคนลอยขึ้นไป เหลือฟางกับวานิลากุมมือกัน กำกับดี และก็เสียดายที่เพลงน้อย ใช้ซ้ำเยอะ (จำนวนแทรคน่ะไม่น้อย แต่ไอ้เพลงเดิมเอามาเรียบเรียงใหม่ เปลี่ยนจังหวะบ้าง เปลี่ยนทำนองบ้างนิดหน่อยเนี่ย...มีเกือบ10เพลงเลยมั้ง)ถึงอย่างไรเพลง ภาคนี้ก็แต่งออกมาได้ดีสมคำชม ส่วนเสียงพากย์ดีกว่าคิดไว้ค่ะ แต่บางตัวก็ยังสู้ญี่ปุ่นไม่ได้ ฟางพากย์ดี ส่วนวานิลาน่ารำคาญสุดติ่ง...ส่วนเพลงมายแฮนด์เข้ากับฉากจบมากกว่าที่คิดไว้เยอะ แต่ก็สู้แบบญี่ปุ่นไม่ได้

ภาพ โคตรสวย... อาร์ตไดเรคเตอร์สุดยอด ฉากสวยเกือบทุกฉาก ขนาดไวล์พีคที่มีแต่ขยะเน่ายังทำแสงเงาดี ส่วนโมเดลตัวละครไปถมที่หน้าหมดแล้ว... มือวานิลายังกะใบพาย มือไลท์ยังกะเลโก้

ระบบสู้ ระบบสู้สนุก เร็วดี aiไม่โง่ ถึงบางทีจะขัดใจนิดหน่อยก็ตาม เกมไม่ง่ายไม่ยากไป แต่การดำเนินเนื้อเรื่องตรงมาก ตรงนรกแตก ยิ่งไอ้3แชปเตอร์แรกตรงได้อีก T[]T ฉากสวยๆไม่ต้องดูเลย วิ่งผ่าน ใครชอบภาคเก่าๆเราว่าเล่นไปอกจะแตกตาย อึดอัด ความเป็นrpgแบบดั้งเดิมน้อยมาก เด็กสมัยนี้ใจร้อนคงชอบกัน -*-

ส่วนเนื้อเรื่องยังต้องถกกันอีกเยอะค่ะพี่บอน รู้สึกเหมือนโดนหลอกว่าโฟกัสคือทำลายโคคูนมาทั้งเรื่อง ความจริงตอนจบThe makerมันตั้งใจให้เป็นแบบนี้อยู่แล้วแต่แค่ลองใจมนุษย์ -[]-"? ต้องกลับไปเล่นในหมู่บ้านโอลบาอีกรอบเรอะเนี่ย
  12. eol earth of lolicon!!

เห็นด้วยว่ามือยังกะเลโก้ 555+

แหม เอา polygon ไปแปะหน้าหมด แล้วก็ลดที่อื่นแล้ว .... แต่บางฉากยังมีกระตุกๆ เลย ^^!! ภาพสวยโหดจริงๆ
  13. BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP: 1,771 ถูกใจที่ได้รับ: 62 คะแนน Trophy: 113
    จากนี้ไปไม่ต้องเรียก The Maker แล้วครับ.... ให้เรียกว่า "พระเจ้า" แล้วถ้าวันหลังเราได้ยินใครเรียกว่าพระเจ้าตาม เราจะได้จับได้ว่าพวกเขาเรียกตามเรา คิดอ่านตามการวิเคราะห์ของเรา ส่วนใครที่เรียกว่า "เทพผู้สร้าง" ก็แปลว่าเขาอ่านเองเข้าใจเองจริงๆ

:medance.:

พี่ให้เวลา 2 อาทิตย์ ไปหาึำคำตอบที่พี่สงสัยมาทั้งหมดซะ จงบรรลุขึ้นสู่จุดสุดยอดของสายเนื้อเรื่องประจำเกมนี้ให้ได้ แล้วมาถ่ายทอดให้พี่บรรลุตามซะ นี่คือภารกิจที่พี่จะมอบให้ :meelov.:
  14. mogca モーグリ:零式

^
    ^
    ถ้าทำไม่ทัน.....จะกลายเป็นสัตว์ประหลาดกันเลยมั้ย.....
  15. kolonel Demon Daughter of the Light

EXP: 385 ถูกใจที่ได้รับ: 36 คะแนน Trophy: 48
    แล้วถ้าทำสำเร็จ พี่เต้เขามิกลายเป็นคริสตัลหรือคะ :hwinyarn:
  16. eol earth of lolicon!!

The Maker BoN แจก focus ให้ท่านเต้แล้วเหรอเนี่ย =o=!!!

อีกซักพักท่านเต้คงเรียกสัตว์อสูรได้ ......... :hngong:
  17. ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP: 4,254 ถูกใจที่ได้รับ: 8 คะแนน Trophy: 88
    โบ้ยกันเห็นๆอย่างโจ้งแจ้ง....

อ่านเนื้อเรื่องญี่ปุ่นออกนี่ก็ดีไปอย่างเนอะ หลุดสปอยล์ไปแล้วเต็มตัว :hangel:
  18. taepoppuri Member

EXP: 480 ถูกใจที่ได้รับ: 2 คะแนน Trophy: 18
    เพิ่งจะเริ่มไล่ทำมิชชั่น พี่บอนบอกว่าแรงค์ดาวมันขึ้นกับเลเวลอาวุธ ก็ว่าแล้ว ทำไมเก่งกว่าตอนนั้น อาวุธดีกว่าตอนนั้น ฆ่าเร็วกว่าตอนนั้น ทำไมมันได้แค่3ดาว ตอนนี้มีปัญหาบ้าๆคือเอาอาวุธสุดกาก ไม่อัพเลยไปทุบ บอสในมิชชั่นก็ได้แค่3-4ดาว -[]-" กั๊บก๊า ทามาก็อต ควรจะต้องอัพเวลให้ขึ้นเวล5ก่อนใช่ไหมนี่?

เมื่อวานลองโยกอนาล็อคไปมาซ้ายขาวๆเร็วให้ไลท์นิ่งมันหันไปๆมาๆอยู่กะที่ มันจะมึนด้วย เท้าเอวทำหน้าอยากอ้วก 555 แต่ละตัวก็ท่าต่างๆกัน ตลกดี

ป.ล. ยังไม่เคยเจอแกะตัวใหญ่เลย ยังไม่เคยได้ดึงขนมันด้วย เจอแต่มินิแกะ T*T
  19. mogca モーグリ:零式

ขนแกะใช้ทำไรอะ.....ว่าจะเก็บให้ครบทุกแบบ ยังเก็บไม่ครบเหมือนกัน ไม่รู้มีกี่แบบ -*-
  20. taepoppuri Member

คงเอาไว้ขายแค่นั้นแหล่ะคะ 55 ไอเทมติงต๊อง รู้สึกมีอยู่3-4แบบ เปลี่ยนแปลงตามสภาพอากาศในแกรนพัลส์ค่ะ
  21. taepoppuri Member

ม่ายยยยย จากการเล่นเมื่อคืน ค้นพบว่าในภาคus เราจะไม่สามารถทำpre attackกับไอ้อ้วนโอชูได้ ม่ายยยยย (กรีดร้องอย่างโหยหวน) :hlomto: แล้วข้อยจะปั๊มcpด้วยตัวอะไร ตาละ6หมื่นแต้ม
  22. mogca モーグリ:零式

โชคดีที่ไม่ได้ปั๊ม CP กะไอ้ตัวบ้านี่เป็นหลัก.......แต่ดูๆแล้ว พอตีก่อนไม่ได้ สู้ยากขึ้นเยอะเลยแฮะ.....-*-
  23. BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP: 1,771 ถูกใจที่ได้รับ: 62 คะแนน Trophy: 113
    ผมปั๊มกับโอชูอยู่แป๊ปเดียว แล้วก็กลับไปปั๊มกับเต่าครับ ยังไงก็หนีชะตากรรมที่ต้องต่อสู้กับเต่าไม่พ้นหรอกครับ กลับไปตีเต่าซะเถอะ.... :hsunglass:
  24. taepoppuri Member

เมื่อไหร่จะตีเต่าสดได้คะเนี่ย ตอนนี้เวลของ3จ๊อบหลักแต่ละตัวเราเพิ่งได้เวล5ไปคนละจ๊อบ :hlonely: ขี้เกียจรัวเดธ หลังจากรัวเดธไปกับเนโอชูแล้วรู้สึกเหนื่อยกับการลุ้น

ทำมิชชั่นของไตตั้นยังไง๊ยังไงก็ไม่5ดาว....อุตส่าห์เอาอาวุธเวล1เลยนะ มอนมันก็ตัวกระจอกๆนิ :pendin2:
  25. mogca モーグリ:零式

^
    ^
    ถ้ามีอาวุธเลเวลดาวของฟางไว้ทุบหนักๆซักคนจะเร็วขึ้นนะ ถ้ามันไม่ได้จริงๆก็ใช้ควันพรางตัวเข้าด้านหลังสิ หรืออัดยาบ้าสองขนานเข้าไปบู๊ก็ได้ครับ

Share This Page