[FF III DS] มีอะไรเพิ่มเติมจากภาค FC บ้างครับ(โดยเฉพาะ บอสลับ กับ อาชีพ ใหม่ๆ)

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย topfinal, 21 พฤศจิกายน 2009.

1. topfinal Member

EXP: 249 ถูกใจที่ได้รับ: 3 คะแนน Trophy: 18
    เคยเล่นภาค FC จนจบหลายรอบแล้ว ก็เลยลองเล่นภาค DS จึงอยากทราบว่ามีอะไรเพิ่มเติมจากภาค FC บ้าง(ภาค 3 เป็นภาคที่ผมชอบสุดๆ ภาคนึงเลยทีเดียว)

ที่อยากรู้อันดับแรกคือ มี "บอสลับ" เพิ่มมาหรือเปล่า(ถ้าเป็นไปได้ก็อยากได้วิธีปราบคร่าวๆ ก็จะดีมากๆ ครับ)

อันดับสองคือ มี"อาชีพ" ใหม่ๆ เพิ่มมาไหมครับ(ถ้าเป็นไปได้ก็อยากทราบวิธีเก็บอาชีพลับด้วยนะครับ)

ที่เหลือก็พวกทริคพิเศษ หรือ อีเวนท์ ใหม่ๆ หรืออะไรก็ได้ที่มันต่างจากภาคเดิมอ่ะครับ

ปล.ผมลองโหลดบทสรุปมาดูแล้วไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่เลยครับ ไม่ทราบว่า ภาค III DS นี้มีบทสรุปที่พิมพ์ขายเป็นรูปเล่มเหมือนภาค IV DS ด้วยหรือเปล่าครับ :???:

ปล.2 อ่านกระทู้ FAQ เรียบร้อยแล้วนะครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ :E
  2. BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP: 1,774 ถูกใจที่ได้รับ: 66 คะแนน Trophy: 113
    มีบอสเทตสึเคียวจิน หรือปิศาจยักษ์เหล็ก เพิ่มมา 1 ตัวครับ

วิธีปราบไม่มีอะไรมากไปกว่า การจัดปาร์ตี้ดีๆ แล้วก็เข้าไปลุยกับมันตามปกติ..... อยากใช้อาชีพอะไรก็ใช้ครับ ได้หมด

มีอาชัพ "ชาวบ้าน" เพิ่มขึ้นมาครับ.... จากเดิมที่เริ่มเกมมาเราจะเป็นอัศวินหัวหอม ภาคนี้เริ่มเกมมาเราจะเป็นชาวบ้าน แล้วต้องไปทำเควสหัวหอมเอาทีหลังเอง

- เพิ่มอาวุธ เครื่องป้องกันมากมาย โดยเฉพาะอัลทิม่าเวพ่อน
    - เพิ่มระบบการส่งจดหมาย โต้ตอบคุยกับเพื่อนและ npc ได้
    - เพิ่มผู้เฒ่ารอบรู้ที่บอกสถิติการเล่นของเรา
    - แก้เนื้อเรื่องให้สมเหตุผลมากขึ้น จากเดิมซันเดต้องการครอบครองโลกทั้ง 3 แบบงี่เง่าๆ... มาภาคนี้ซันเดแค่ไม่อยากให้เวลาตายของตัวเองมาถึงเท่านั้นเอง...

รายละเอียดเบื้องลึก เนื้อหาเควสทั้งหมด มีอยู่ในกระทู้ FAQS เรียบร้อยแล้ว อ่านได้จากในนั้นครับ
  3. jpenguin Admin

EXP: 2,584 ถูกใจที่ได้รับ: 98 คะแนน Trophy: 113
    ศัตรูตามฉากง่ายลงค่อนข้างมาก เพราะมันออกมาได้แค่ 4 ตัว ดันเจี้ยนที่เคยแยกร่างกันขี้แตกเลยกลายเป็นง่ายๆ ไป

แต่บอสเก่งขึ้นนะครับ แทบทุกตัวโจมตีได้เทิร์นละ 2 ครั้งเป็นอย่างน้อย
  4. mogca モーグリ:零式

EXP: 3,686 ถูกใจที่ได้รับ: 43 คะแนน Trophy: 98
    ยังไม่ได้ลองสู้กะเท็ตสึเคียวจิน......มันมีเงื่อนไขในการสู้ยังไงนะ รึว่าแค่มีดันเจี้ยนลับโผล่มา แล้วก็เข้าไปฉะได้เลย
  5. jpenguin Admin

EXP: 2,584 ถูกใจที่ได้รับ: 98 คะแนน Trophy: 113
    เดินเข้าไปก็เจอครับ
    ตอนหลังเราได้เข้าไปเก็บเลเวลในอุกกาบาตนั่นจนเบื่อแน่นอน
  6. topfinal Member

EXP: 249 ถูกใจที่ได้รับ: 3 คะแนน Trophy: 18
    ขอบคุณคุณ BoN มากๆ นะครับ

ลองอ่านกระทู้ FAQ ดูแล้วครับ แต่ก็ยังงงๆ กับพวกขั้นตอนการส่งเมล์ งั้นขอถามอีกนิดนะครับ คือ
    จำเป็นต้องส่งเมลล์ให้เพื่อน(ที่เป็นคนจริงๆ) หรือเปล่าครับ ? ถ้าหากต้องการ

1. อาชีพ "นักรบหัวหอม"
    2. สู้กับบอสลับ "ปิศาจยักษ์เหล็ก"
    3. ดาบอัลเทม่าเวพอน และ อาวุธสุดยอดของอาชีพต่างๆ

ฮา...ดีครับ :E พูดซะจนนึกถึงสมัยนั้นเลย ฆ่าเท่าไหร่ก็ไม่หมดซะทีศัตรูแยกร่างที่เต็มจอไปหมด เพิ่งมารู้ตอนหลังว่าต้องใช้นักดาบดำจัดการมันก็หลงเล่นอยู่ตั้งนาน ^^;

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบครับ :D
  7. BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP: 1,774 ถูกใจที่ได้รับ: 66 คะแนน Trophy: 113
    จำเป็นครับ ถูก ต้องงง แล้ว....
  8. topfinal Member

ขอบคุณมากครับคุณ BoN

ผมมีปัญหาอยู่อีกเรื่องครับ คือ ผมเล่น FF III DS โดยใช้ Emulator No$gba2.6a ครับ เล่นไปจนถึงฉาก World Map ปรากฎว่าตัวละครบนฉากแผนที่นั้นกลายเป็นสีดำล้วนซะงั้น ยิ่งถ้าเปลี่ยน Job แล้วเหลือแค่ลูกกะตาลอยไปลอยมาบนแผนที่อ่ะครับ แต่ฉากตอนอยู่ในเมืองกับดันเจี๊ยนไม่เป็นนะครับ

เลยอยากทราบว่ามีใครเล่น Emulator No$gba2.6a แล้วไม่เกิดอาการนี้บ้าง ? หรือ ใช้ Emulator ตัวอื่นแล้วไม่เกิดอาการแบบที่ผมว่ากันบ้างครับ ?
  9. jpenguin Admin

ไม่เคยลองเล่นบน emu นะครับ แต่ปกติผมชอบใช้ desemu เป็นตัวหลัก ลองดูมั้ยครับ
  10. topfinal Member

desemu มันคืออะไรเหรอครับ ?
    หรือว่าเป็น emulator ของ NDS ตัวหนึ่งอ่ะครับ ?
  11. jpenguin Admin

12. topfinal Member

เข้าไปดูในลิงค์แล้วครับ มันเป็นบทสรุปเกมส์อะไรเหรอครับน่าเล่นดีนะครับ :D

ว่าแต่มันเกี่ยวอะไรกับ DeSmuME เหรอครับ...งง???
  13. jpenguin Admin

4 Warrior of Light : Final Fantasy Gaiden บน DS ที่เพิ่งออกมาได้ไม่ถึงเดือนนี่ไงครับ
    ใช้ DeSmuME เล่นบนคอม เก็บภาพน่ะครับ...
  14. jameskungz New Member

EXP: 235 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 0
    กรณี Wifi ส่งเมลไม่ได้ ลองใช้โปรแกรม Thundagra ดูครับ แต่เดิมมีไว้ Edit Save เพื่อโกงนั้นละ แต่มีออฟชั่นนึงที่จำเป็นต่อทุกคนคือ "จำนวนครั้งที่ Wifi" ครับ ซึ่งแก้ตรงนี้ แล้วก็วิ่งไปทำเควสได้เลย
  15. rhapsodos New Member

EXP: 43 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 0
    ดีเลยครับ ทำให้คนไม่รู้ได้ดูไปด้วย
  16. topfinal Member

ดูแล้วน่าเล่นดีครับ เอาไว้เล่น FFIII DS ให้จบก่อน แล้วจะลองหา rom 4 Warrior of Light : Final Fantasy Gaiden มาลองเล่นดูบ้างครับ

ปล.ว่าแต่มีใครเล่น FFIII DS บน Emulator No$gba2.6a แล้วมีปัญหาตัวละครบนฉากแผนที่นั้นกลายเป็นสีดำล้วน หรือไม่ก็เหลือแต่ลูกกะตาบ้างหรือเปล่าครับ :???:

หรือมีใครใช้ Emulator ตัวอื่นแล้วไม่มีปัญหานี้บ้างครับ ผมจะได้ลองโหลด Emulator ตัวนั้นมาลองเล่นดูบ้างอ่ะครับ
  17. mogca モーグリ:零式

EXP: 3,686 ถูกใจที่ได้รับ: 43 คะแนน Trophy: 98
    ^
    ^
    ผมเคยใช้เวอร์ชั่นเก่าเล่นได้จนจบนะ กระตุกหน่อย บางฉากก็ค้างๆเหมือนกัน แต่ตัวหายเหลือแต่ลูกตานี่ไม่เคยเจอนะ แต่ตัวดำอะเจอ

ถามว่าต้องทำยังไง ทำใจครับ เพราะระบบเกมส์มันก็ทำงานปกติ แต่ EMU มันแสดงผลได้ไม่สมบูรณ์เท่านั้นเอง เท่าที่ฟังมา ตอนนี้ EMU ของ NDS ก็ยังไม่มีตัวไหนเล่นได้สมบูรณ์เปี๊ยบลื่นหัวแตกไม่ใช่เรอะ
  18. topfinal Member

ขอบคุณครับ ทำใจแล้วอ่ะครับ อย่างน้อยมันก็ยังเล่นได้ไม่สะดุดเลยซักนิด แค่กราฟฟิคหายๆ ไปนิดเดียว ยอมรับได้ครับ

เมื่อวานผมเล่นไปจนถึงตอนที่ซิดให้เรือเหาะแล้วขับพุ่งชนหินจนระเบิดอ่ะครับ ปรากฎว่าหลังจากชนหิน เรือเหาะระเบิดสลายไป กราฟฟิคตัวละครกลับมาเป็นเหมือนเดิมครับ
    มีหัวมีแขนมีขาครบถ้วน...เย้ๆๆ :D

แต่เล่นไปซักพัก ลูกกะตาหาย...กรรม... -_-;

แต่ก็ O.K. นะครับ ยังไงเกมมันก็สนุกอยู่แล้ว ไม่ซีเรียสครับ :E

Share This Page