อยากถามเนื้อเรื่องของFFXกับFFX-2อาค่ะ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย TaMaE, 5 ธันวาคม 2008.

1. TaMaE New Member

EXP: 4 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 0
    สวัสดีค่ะ. ..ชื่อเมย์ค่ะ... .เพิ่งจะสมัครเป็นสมาชิกได้สักครู่นี้เอง55+. . .. ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคะ... :D

คือว่าเราสนใจFFภาค10มากเลยค่ะ. . .. เนื่องจากเห็นมีคนเอาฉากCGในเกมFFXมาทำเป็นMVในyoutube.. ...

แล้วเราแบบว่าหลังจากนั้น เราก็นั่งหาข้อมูลต่างๆในเว็บ. . .คือตอนแรกเรานึกว่ามันมีอนิเมด้วยค่ะ^^".. .

คือเราชอบดูอนิเมมากกว่าเล่นเกมค่ะ55+(เนื่องจากขี้เกียจ55+ :555: )

หลังจากที่รูว่าFFXมีแต่ที่เป็นเกมก็เลยต้องทำใจ. .. .แต่ยังไงก็อยากจะลองเล่นค่ะ. .. .ก็ช่วยไม่ได้อ่ะเพราะว่านางเอกน่ารักมาก

ยูน่า นารักมากมาย>0<~... .แบบว่าเห็นครั้งแรกแล้วรักหมดใจ. . ..พระเอกทีดัสก็หล่อ ออ55+. . .. .ยิ่งรู้ว่ามีภาคต่อFFX-2ด้วยก็ยิ่งอยากเล่น

ตอนนี้ก็เลยอยากจะรู้ส่วนที่เป็นเนื้อเรื่องย่อๆ สำหรับคนที่จะลองเริ่มเล่นค่ะ. .. .อยากรู้เรื่องราวว่าใครเป็นใครมาจากไหน.. . .

ตั้งแต่FFX ต่อFFX-2 ด้วยก็ดีค่ะ. . ..เพราะจากที่ลองอ่านในเว็บบอร์ดนี้แล้วแบบว่างงมากอาค่ะ. . ..คายเป็นใครมาจากไหนเต็มไปหมด-0-*. . .

สุดท้ายนี้ก็อยากจะบอกว่า เราเพิ่งจำได้ว่าที่บ้านเรามีFFX-2ด้วย55+ ซึ่งเคยเล่นครั้งเดียวเมื่อนานมาแล้ว แล้วเลิกเพราะเล่นไม่เป็น.. ^^;

แต่ช่วงนั้นยังม่ายได้ชอบยูน่าเลย ย ย. . ..TT^TT. .. .แต่ตอนนี้แบบว่าบ้ามากมาย ยย . . เพื่อนที่ร.ร.ก็มีคนเล่นภาค10อยู่เหมือนกานเลยจะไปลองขอยืมดูดีกว่า55+

สุดท้ายนี้(อีกรอบ). ..ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ ^^
  2. TaMaE New Member

EXP: 4 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 0
    เอ่อ. . .ขอถามอีกนิดนึงนะคะ. ..คือว่าเป้าหมายของตัวละครเอก(ยูน่า กับ ทีดัส)คืออะไรคะ. ..

แล้วทีดัสไม่ใช่คนหรอคะ?. ..แล้วทีดัสเป็นอะไรอาคะ. . งงมาก-*-.. . .

เล่าถึงตอนจบก็ดีนะคะ55+. .. ..

ขอบคุณอีกครั้งมากๆเลยค่ะ^0^
  3. Highwind Member

EXP: 39 ถูกใจที่ได้รับ: 6 คะแนน Trophy: 8
    เอ่อ เอาเฉพาะไฟนอล 10 ละกันนะครับ เพราะไม่ได้เล่นภาค X-2 แล้วก็ขอบอกไว้ก่อนว่า จริง ๆ ภาค 10 เองก็ไม่แม่นเนื้อเรื่องหรอกนะครับ เพราะว่าเล่นมานานมั่ก ๆ แล้ว คร่าว ๆ ละกันนะครับ ผิดถูกคนอื่นช่วยแก้ด้วยเน้อ...

ย้อนอดีตไปนานมาก ๆ นครเบเวลสู้รบกับนครซานากันด์ เพื่อแย่งชิงความเป็นใหญ่กัน ขณะที่ซานากันด์กำลังเพลี่ยงพล้ำ ยูเยวอน-ผู้นำซานากันด์ขณะนั้น-ได้คิดวิธีที่จะเอาชนะสงคราม-ที่ไม่มีหนทางชนะ-ครั้งนี้ได้ด้วยการให้ชาวเมืองทุกคนของตนยอมสละวิญญาณ รวมเป็นพลังเพื่ออัญเชิญมนต์อสูรซึ่งแข็งแกร่งที่สุด ที่มีชื่อว่า "ซิน" ขึ้นมา กองทัพของเบเวลถูกทำลายจนพินาศ แม้จะได้ชัยชนะ, แต่ยูเยวอนกลับมีความทะเยอทยานหลงใหลพลังอันมหาศาลของซินและอยากเป็นอมตะ มันจึงร่วมมือกับลูกสาวของตน-ยูนาเลสกา-สร้างตำนานลวงโลกที่กล่าวถึงการเดินทางแสวงบุญของบรรดาผู้อัญเชิญมนต์อสูรเพื่อปราบซิน โดยยูเยวอนจะหลบซ่อนอยู่ภายในตัวของซิน ก่อความวุ่นวายให้เกิดขึ้นบนโลก กระตุ้นให้เกิดการเดินทางของเหล่าผู้อัญเชิญ ส่วนยูนาเลสกาจะทำหน้าที่เป็นผู้ชี้ทางไปสู่มต์อสูรตัวสุดท้าย-ที่ตามตำนานกล่าวไว้ว่าสามารถทำลายซินได้-ซึ่งแท้จริงแล้วมนต์อสูรตัวสุดท้ายนั่นแหละคือร่างที่ซินจะใช้เป็นร่างใหม่ ทุกการเดินทางจะมีคนสองคนที่ต้องเสียสละชีวิตอยู่เสมอ หนึ่งคือตัวผู้อัญเชิญเอง อีกคนคือคนที่จะกลายเป็นมนต์อสูรตัวสุดท้าย (ซึ่งก็คือซิน)...

ในเมื่อซินไม่เคยถูกทำลายจริง ๆ ดังนั้น-ถึงต่อให้ผู้การเดินทางแสงบุญอีกกี่ครั้ง-ความสงบสุขอันถาวรก็ยังไม่เคยเกิดขึ้นจริง

ถ้าเพียงแต่...ไม่มีการมาถึงของสองพ่อลูก เจคต์และทีดัส

ขอย้อนกลับไปที่ซานากันด์ ซึ่งขณะนี้เหลือเพียงซากปรักหักพังกับร่างเนื้อที่วิญญาณของพวกเหล่าประชาชนผที่ถูกผู้นำหลอกจนต้องวังวนอยู่ในโลกแห่งความฝันตลอดไป (ถ้าคุณเล่นถึงนครซานากันด์แล้วคงจะนึกภาพออกนะครับ ร่างมนุษย์ที่เห็นนั้นก็คือผู้คนที่โชคร้ายไม่สามารถเวียนว่ายตายเกิดได้) ซึ่งในบรรดาผู้คนเหล่านั้น จะมีอยู่ส่วนหนึ่งที่มีพลังวิญญาณสูงส่งจนสามารถสร้างกายเนื้อของตนให้ปรากฏออกมาเป็นมนต์อสูรที่โลกภายนอกได้ พวกเขาได้คิดหาหนทางที่จะทำลายซิน และปลดปล่อยตนเองออกมาจากวังวนอันโสมมของยูเยวอนด้วยการสร้างเจคต์และทีดัส-สองพ่อลูก-ขึ้นมา

แม้จะเป็นนักสู้ขี้เมา แต่เจคต์ก็เต็มไปด้วยความกล้าหาญเสียสละ เขาออกเดินทางร่วมกับบิดาของยูน่า (ผมจำชื่อไม่ได้) เพื่อช่วยปกป้องพ่อยูน่าให้เดินทางไปอัญเชิญมนต์อสูรตัวสุดท้ายอย่างปลอดภัย และเมื่อทราบจากยูน่าเลสก้าว่าต้องมี 1 คนที่ต้องเสียสละยอมเป็นไฟนอลเอออน เจคต์ก็ไม่ลังเลที่จะเสนอตัว

พ่อของยูน่าเสียชีวิต และ-แม้จะเป็นช่วงเวลาสั้น ๆ-เขาก็ถูกจารึกว่าเป็นหนึ่งในคนที่นำความสงบสุขกลับคืนมาสู่โลกใบนี้ ส่วนเจคต์...เขาได้กลายเป็นร่างของซินให้เจ้ายูเยวอนก่อกรรมชั่วต่อไป

ทีดัสเองเติบโตขึ้นมาโดยจำเรื่องราวของพ่อของตนได้ไม่มากนัก ในที่สุดทั้งตัวเขาและยูน่าก็ต่างเดินตามรอยเท้าผู้เป็นบิดา ทีดัสกลายเป็นผู้ปกป้องยูน่า ยูน่าได้กลายเป็นผู้อัญเชิญที่เป็นความหวังของผู้คน หลังจากผ่านการเดินทางอันยาวนานพวกเขาก็ได้เผชิญกับยูน่าเลสก้า เธอได้เสนอทางเลือกที่ปฏิเสธได้ยากให้กับทีดัส ล่อลวงให้เขายอมสละตนเป็นมนต์อสูรตัวสุดท้าย แต่ทีดัสกลับทำสิ่งที่ต่างออกไป ด้วยการปฏิเสธยูน่าเลสก้า และเลือกที่จะต่อกรกับซินด้วยพลังของเขาเอง
    .
    .
    .
    (ว่ากันว่า) เพราะความรักของเจคต์ที่มีต่อทีดัสทำให้พลังของซินอ่อนแอลงจนพวกเขาสามารถกำจัดซินลงได้ และเมื่อเกราะอันแข็งแกร่งถูกทำลายลงแล้ว การกำจัดยูเยวอนก็ง่ายไม่ต่างอะไรกับการถือกล้วยขึ้นมาบนมือ - -'

ในที่สุดความสงบสุขที่แท้จริงก็กลับมาสู่โลกอีกครั้งหนึ่ง (ผู้นำชั่ว ๆ ถูกกำจัดไปแล้ว)
    .
    .
    .
    ตอนจบภาค 10 ทีดัส-ซึ่งเป็นเพียงกายเนื้อที่ถูกสมมุติขึ้นมา-ต้องกลับสู่โลกหลังความตายตามกฎธรรมชาติ หนุ่มสาวที่ร่วมต่อสู้กันมาต้องจากกันอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ นับเป็นไฟนอลภาคหนึ่งที่มีฉากจบเศร้าจริง ๆ

-จบ-

หวังว่าคงเข้าใจเนื้อเรื่องเพิ่มมากขึ้นนะครับ
    .
    .
    .
    อ้อ...ขอแถมเรื่อง x-2 นิดนึงละกัน เท่าที่ผมเข้าใจก็คือ ยูน่าซึ่งเสียใจกับการจากไปของคนรักมากถึงขนาด "เปลี๊ยนไป๋" ได้สลัดคราบคุณหนูผู้เรียบร้อยและผันตัวเองกลายเป็นนักล่าสมบัติสุดเปรี้ยวจี๊ด พกปืนสุดโก้ ออกตามหาหนทางชุบชีวิตทีดัสให้กลับมาให้จงได้

หุหุ ผิดถูกคนอื่นว่าไงบ้าง เสริมด้วยครับ
  4. ladykaren อัลปาก้าที่อยู่ในฟูก

EXP: 906 ถูกใจที่ได้รับ: 4 คะแนน Trophy: 88
    ภาคXนะคะ Spoil Alert!!!
    ย้อนไปเมื่อ1,000ปีก่อน ตอนนั้นเมืองซาร์นาร์กันด์กับเบเวลล์กำลังมีสงครามกัน เบเวลล์เอาเครื่องจักรมาถล่มเมืองซาร์นาร์กันด์จนยับ
    แต่ ยู เยวอน ผู้นำลักธิเยวอนไม่อยากให้เมืองนี้หายไป ผู้อธิษฐานจึงได้สร้างเมืองซาร์นาร์กันด์ในความฝันขึ้นมา ส่วนตัวของยูเยวอนไม่อยากตาย ก็เลยเอาประชาชนของตัวเองไปแปะไว้กับหิน(ถ้าเล่นถึงกากาเซ็ตก็จะเห็น)เพื่อเป็นพลังงานให้กับตัวเอง ที่ต่อมากลายเป็น"ซิน"(บอสใหญ่)
    กลับมายังปัจจุบัน ทีดัส ผู้ชายที่อยู่ในเมืองซาร์นาร์กันด์แห่งความฝันก็ถูกซินพัดมายังโลกสฟีร่าที่เป็นโลกจริงๆ และก็ได้พบกับทุกๆคน
    วันหนึ่ง ทีดีััสก็ได้รู้ว่า"ซิน"ก็คือพ่อของตนเอง
    ในสมัยก่อนผู้อัญเชิญคนแรกที่กำจัดซินลงได้คือ ยูน่าเลสก้า เธอคนนี้เสียชีวิตหลังจากสังหารซินได้ แต่ก็แค่สังหารซินเท่านั้น แต่ยูเยวอนยังคงอยู่มันก็เลยจับเอาเซออน คนรักและการ์ดของยูน่าเลสก้าไปปั้นเป็นซินตัวใหม่ เพื่อให้ตัวเองอยู่ต่อได้
    10ปีต่อมา บราสก้า พ่อของยูน่าก็ออกเดินทางไปกับอารอนและเจ็ตต์(พ่อของทีดัส ที่ถูกดูดมาอยู่ที่โลกสฟีร่าเหมือนกัน) และเจ็ตต์ก็สละตัวเองกลายเป็นไฟนอลเอออน แต่ไฟนอลเอออนมันก็คือร่างซินตัวใหม่นั่นแหละ พอบราสก้าตาย ยูเยวอนก็จับเจ็ตต์ที่เป็นไฟนอลเอออนอยู่ไปทำเป็นซินอีก เจ็ตต์ยังมีสติอยู่เลยดูดอารอนไปซาร์นาร์กันด์ในความฝันซะเลย เพื่อให้ไปดูแลลูกชายของตัวเองและพามาฆ่าเขาเอง
    [spoiler]ตอนจบ:ตอนสุดท้ายทีดัสสู้กับพ่อของตัวเองในร่างไฟนอลเอออน ซึ่งก่อนหน้านั้นพวกของทีดัสได้ถล่มร่างซินไปแล้ว ก็เหลือแต่วิญญานของยูเยวอน แต่วิญญานของมันไม่มีที่อยู่ ผู้อธิษฐานจึงให้ยูน่าอัญเชิญเอออนออกมาเป็นร่างให้กับยุเยวอนไปเรื่อยๆ และเราก็ต้องฆ่าเอออนให้หมด แล้วยูเยวอนจะปรากฏร่างออกมา(ดูยังไงมันก็คือเห็บ) เราก็ต้องฆ่ายูเยวอนให้ได้ มันโจมตีทีละ9999แต่ไม่ต้องห่วง ผู้อธิษฐานก็ช่วยพวกเราโดยการร่ายAuto-Lifeแบบถาวรให้ เราจึงเป็นอมตะไม่ตาย
    หลังจากสังหารยูเยวอนได้ ความสงบสุขก็มาเยือน ยูน่าร่ายรำอัญเชิญเอออนทุกตัวกับซินไปดินแดนอันห่างไกล และพวกผู้อธิษฐานก็หยุดฝันกันหมด ทำให้ความฝันทั้งหมดกำลังจะจางหาย ทีดัสจึงจะต้องหายไปด้วย ตอนจบซึ้งเอามากๆคะ[/spoiler]

ภาคX-2
    ถ้าซื้อแผ่นแท้มันจะมีเหตุการณ์หลังจากภาค10ต่อมาอีกนิด ริคคุจะพบสเฟียร์ที่ในนั้นมีภาพของชายที่มีหน้าตาคล้ายกับทีดัสอยู่ ยูน่าจึงตัดสินใจไปเข้าร่วมกับกลุ่มของริคคุตามหาความจริง
    หลังจากกำัดซินได้ ยูน่าก็เปลี่ยนตัวเองมาใช้ปืน(เพราะเอออนหายไปหมดแล้ว)และเข้าร่วมกลุ่มกัลวิงค์เพื่อเป็นนักล่าสเฟียร์ โดยตอนนี้เธอจะได้เพื่อนใหม่ชื่อ ไพน์
    ตอนนี้ในโลกสฟีร่าถูกแบ่งออกเป็น3กลุ่ม คือ ลักธิเยวอนใหม่คุมโดยบาราไล สมาพันธ์หนุ่มสาว คุมโดยนูจ และกลุ่มมาคิน่าของเผ่าอัลเบ็ด คุมโดยกิปปาล
    ในอดีต สามผู้นำนี้กับไพน์เป็นเพื่อนรักกันมาก่อน พวกเขาเคยอยู่กลุ่มคริมสันสคว็อค และเข้าไปสำรวจถ้ำใต้ถนนมัชรูมร็อค(ในเกมต้องสะสมรคริมสันสเฟียร์ให้ครบ10ลูก ถึงจะเข้าไปได้) แต่พอหลังจากเข้าไปสำรวจ นูจก็เปลี่ยนไปมาก วันหนึ่งจู่ๆนูจก็ยิงพวกเขาทั้งหมดแต่ไม่ตาย ทำให้ทุกคนต่างก็แยกย้ายกันหนีไปและไม่ติดต่อกันอีกเลย
    แท้ที่จริงแล้วชายในภาพสเฟียร์ที่ยูน่าเห็นคือ ชูอิน นักบลิทซ์บอลชื่อดังที่เคยมีชีวิตอยู่เมื่อพันปีก่อน (ทีดัสคงจะถูกพวกอธิษฐานก็อปปี้มาจากคนนี้) และชุดนักร้องของยูน่าก็เคยเป็นชุดของเลนเน่ นักร้องสาวชื่อดังเมื่อพันปีก่อนเช่นกัน ทั้งคู่เป็นคนรักกัน
    วันหนึ่งซาร์นาร์กันด์กำลังมีสงครามกับเบเวลล์ ทางฝ่ายซาร์นาร์กันด์ได้นำพวกผู้อัญเชิญไปอยู่ทัพหน้า ซึ่งเลนเน่ก็เป็นผู้อัญเชิญ ชูอินไม่ยอมให้เลนเน่ตายเด็ดขาด จึงรีบวิ่งไปที่เบเวลล์และเข้าไปควบคุมเครื่องจักรหุ่นยนต์สังหารเวกนากันด์เพื่อทำลายเมืองเบเวลล์ให้กระจุย แต่เลนเน่ก็เข้ามาขวางไว้ พวกทหารตามมาทันและยิงพวกเขาตายทั้งคู่
    ชูอินจึงเคียดแค้นเบเวลล์มาก จากแค้นแค่ระดับเมือง ความแค้นก็กลายเป็นเรื่องใหญ่ของโลกเมื่อชูอินพยายามจะควบคุมเวกนากันด์เพื่อทำลายโลกนี้ซะ
    ชูอินได้สิงอยู่ในถ้ำใต้มัชรูมร็อคมานานมากแล้ว ทุกคนที่เข้าไปจะต้องถูกบังคับให้สู้กันเอง จากนั้นชูอินก็ได้เข้าสิงร่างนูจและยิงเพื่อนทุกคน
    ชูอินยังไม่หยุดเพียงเท่านี้ เขาควบคุมเวกนากันด์ให้ไปยังห้วงลึกของดินแดนอันห่างไกล และเข้าสิงบาราไลแทน
    พวกของยูน่าไม่ยอมเด็ดขาด จึงรีบไปยังห้วงลึกของดินแดนอันห่างไกลเพื่อทำลายเวกนากันด์และหยุดชูอินให้ได้
    หลังจากหยุดทั้งหมดได้แล้ว เลนเน่ก็มารับชูอินไปอยู่ด้วย เมื่อเหตุการณ์ทุกอย่างจบลง ผู้อธิษฐานก็เข้ามาหาและถามว่า อยากพบกับเขามั้ย?
    [spoiler]ถ้าเราตอบตกลงและทำตามเงื่อนไขครบ ยูน่าจะกลับไปยังเกาะบีไซด์และทีดัสก็จะกลับมาอีกครั้ง
    ถ้าเราตอบไม่ วิญญานของทีดัสจะมากอดยูน่าและจากไป...[/spoiler]
  5. TaMaE New Member

TT^TT. ..อย่างนั้นยูน่ากับทีดัสก็ม่ายได้อยู่ด้วยกันอาสิ ทุกคนที่อยู่ในเมืองซาร์นาร์กันด์ก็เป็นความฝันหมดเลยหรอคะ-0-*. . คืองงว่าทำไมพวกทีดัสที่เป็นความฝันมันมีความคิดด้วยอาคะ-*-แล้วยังไม่รู้อีกว่าตัวเองเป็นความฝัน...

ถ้าเป็นงั้นหลังจากที่ซินถูกฆ่าแล้ว ทีดัสก็หายไปเลยหรอคะ(เหมือนกับตายเลย). ..T T.. . .เศร้าง่ะ

แล้วตอนแรกที่ทีดัสมาจากเมืองซาร์นาร์กันด์ก็คือความฝันใช่มั้ยคะ... แต่กำลังสงสัยว่าซินมันไม่ใช่ความฝันหรอคะ. ..

แล้วโลกความฝันกับโลกความเป็นจริงมันเชื่อมโยงกันได้โดยซินหรอคะ....

แล้วจากข้อความนี้. . .
    พวกเขาได้คิดหาหนทางที่จะทำลายซิน และปลดปล่อยตนเองออกมาจากวังวนอันโสมมของยูเยวอนด้วยการสร้างเจคต์และทีดัส-สองพ่อลูก-ขึ้นมา

ทำไมถึงเค้าต้องสร้างเจคต์กับทีดัสขึ้นมาล่ะคะ. .. คนอื่นไม่ได้หรอ55+...(เริ่มไปกันใหญ่-*-)

แล้วคนที่พูดว่าyou cried คือคายหรอคะ. ..

คือว่าอ่านไปมาแล้วรูสึกว่ามีคำถามขึ้นเต็มเลย55+. . . .ถ้าเล่นเองจะรู้เรื่องรึป่าวก็ม่ายรู้. ....

วิชาภาษาอังกฤษยิ่งอ่อนแออยู่-0-*. ..

ขอถามอีกนิดนะคะ. . .คือว่าตอนหลังยูน่าก็รู้ไม่ใช่หรอคะว่าทีดัสไม่ใช่คนเป็นแค่ความฝัน. .

ถ้าซินตายแล้วทีดัสก็ต้องหายไปแล้วทำไมดูจากyoutubeตอนท้ายทำไมยูน่าเหมือนกำลังผิวปากรอทีดัสอยู่ตรงชายหาดอาคะ. . .

งงมากมาย ยย . .. .ขอบคุณสำหรับคำตอบข้างบนนะคะ^^
  6. Azemag Aze McDowell

EXP: 2,327 ถูกใจที่ได้รับ: 220 คะแนน Trophy: 133
    ตอบ
    1. ถูกต้องครับ หลังจากที่ Yu Yevon ถูกกำจัดไป เหล่า Fayth ก็ไม่จำเป็นต้องฝันถึง Zanarkand อีกต่อไป
    เหมือนคนตื่นนอนครับ ตื่นขึ้นมา ฝันก็หายไป

2. Zanarkand ที่ Tidus อาศัยอยู่ก่อนจะมา Spira คือ Zanarkand ที่เหล่า Fayth ฝัน

3. ถูกต้องครับ เชื่อมโยงโดย Sin

4. Fayth ประจำสัตว์อสูร Bahamut

5. Yuna ยังคงเชื่อมั่นว่า สักวันจะได้พบกับ Tidus อีกครั้ง และ Tidus เองก็สัญญาไว้กับ Yuna ว่า ถ้าเธอเป่้าปากเมื่อไร เขาจะรีบวิ่งมาหา

ยินดีต้อนรับสู่บอร์ด AF และชมรมคนรัก FF X นะครับ มีอะไรไม่เข้าใจหรือสงสัยก็ถามได้ครับ

ปล. ระวังเรื่องการใช้ภาษานิดนึงนะครับ ที่นี่ไม่นิยมภาษาวิบัติครับ
  7. TaMaE New Member

ขอบคุณมากๆเลยนะค่ะ. . .. เดียวจาหาเวลาไปเล่นดีกว่า. .. ^^
  8. Highwind Member

EXP: 39 ถูกใจที่ได้รับ: 6 คะแนน Trophy: 8
    แหมๆๆๆ คำถามนี้ข้อความที่ผมตอบนั้นมีคำตอบอยู่แล้วนะครับ

ลองย้อนกลับไปอ่านประโยคนี้ดูครับ "(ว่ากันว่า) เพราะความรักของเจคต์ที่มีต่อทีดัสทำให้พลังของซินอ่อนแอลงจนพวกเขาสามารถกำจัดซินลงได้"
  9. zarathustra Well-Known Member

EXP: 1,323 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 86
    อาจจะใช่ แต่จริงๆแล้วไม่ครับ

เจ็คท์รู้ว่ายูเยวอนคือต้นกำเนิดของทุกอย่าง และการทำลายอสูรทั้งหมดและฆ่ายูเยวอนคือการทำให้วัฏสงสารหมดไปหลังจากที่ตนกลายเป็นซิน และเขายังมีสติอยู่บ้าง จึงได้ไปจับเจ้าทีดัสมาเพื่อทำหน้าที่แทนตน เขาจึงยอมให้ทีดัสทำลายร่างซินได้ง่ายๆ เพื่อช่วยโลกสปีร่าครับ ถ้าสังเกตุ ตอนท้ายๆ Trigger Command ของทีดัสจะใช้ไม่ได้ผล เพราะว่าเจ็คท์ไม่รู้สึกตัวแล้วนั่นเอง ฉิวเฉียดจริงๆ
  10. popopo86 New Member

EXP: 15 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 0
    อยาก อยู่ ชมรมคนรักff10 จังเลย คับ

ผมเป็นคน หนึ่งที่รัก FF10 มาก
    ผมว่านะ FF10 นี่เป็นภาคที่เนื้อเรื่องเศร้ามากเลยครับ

เห็นมีข่าวลือ ว่าจะมีการทำเป็นหนัง นี่จริงหรือป่าว

แต่ ถ้าในFFX-2 ถ้าเล่นได้ 100% นี่จะได้เจอทีดัสนี่คับ
    ผมยังเล่นไม่ได้100% เลย เหอๆๆ

ปล. ผมมาช้าไปไหมเนีย
  11. ladykaren อัลปาก้าที่อยู่ในฟูก

EXP: 906 ถูกใจที่ได้รับ: 4 คะแนน Trophy: 88
    ู^
    100%เคยใช้สูตรเล่นดูก่อนจบ และก็ได้เจอตามที่พูดจริงๆค่ะ

สำหรับแฟนๆทีดัสคงจะดีใจ แต่สำหรับแฟนๆยูน่าแล้ว....

"แกกลับมาทำไมฟระ!!!"
  12. primavista Member

EXP: 102 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 16
    เสริมนิดนึงครับ พ่อยูน่าชื่อ Braska ครับ
    แล้วก็ยูน่าเลสก้าให้ยูน่าเลือกคนให้มาเป็นมนต์อสูรตัวสุดท้ายในกลุ่มครับ แต่เขาเป็นคนเดียวที่ต่อต้าน
    แต่ก็พึ่งรู้เหมือนกันว่า ยูนาเลสก้า เป็นลูก ยูเยวอน
    แต่ชาวซานาร์กันนี่แปลกนะ มีผู้นำเป็นแมงมุม
  13. hangain New Member

EXP: 134 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 0
    ภาตนี่ไม่น่าทำ X-2เลย น่าจะทำเรื่องราวย้อนอดีตสมัย สงคราม Zarnarkand กับ เบเวล หรือ ภาคเสริมอะไรก็ได้ที่ไม่ทำให้เสียภาพลักษณ์น่ะ เหมือนกับที่ SQ ไม่ยอมทำ แอริธฟื้นใน FF7 แต่ทำAC BC CC DC ไรเงี้ย

Share This Page