มีใครเคยเอาจิกซอว์ใส่กรอบรึเปล่าครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย jpenguin, 22 ตุลาคม 2008.

1. jpenguin Admin

EXP: 2,584 ถูกใจที่ได้รับ: 98 คะแนน Trophy: 113
    พอดีอยากเอาจิกซอว์ที่ต่ออยู่ไปใส่กรอบ แต่หาเวบของไทยที่แนะวิธีติดกาวไม่ได้เลยน่ะครับ
    อ่านจากเวบฝรั่ง เหมือนจะมีกาวที่ไว้ทาลง "ข้างบน" ของจิกซอว์เลยแล้วให้มัน ไหลๆ เข้าไปตามร่องเอาเอง
    วิธีแบบนี้มันดีรึเปล่าครับ หรือมีวิธีอื่นที่พอจะแนะนำได้รึเปล่า
  2. zarathustra Well-Known Member

EXP: 1,323 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 86
    เอ..... ผมไม่ได้หยอดกาวอ่ะครับ แต่ผมใช้วิธีเคลือบเอาอ่ะครับ

แล้วค่อยเอาไปใส่กรอบอีกที......
  3. Liefellen 情報屋

EXP: 336 ถูกใจที่ได้รับ: 1 คะแนน Trophy: 38
    เคยครับเมื่อราวๆเกือบๆสิบปีก่อน

มันจะมีกาวของมันเลยน่ะ ทาลงให้ทั่วด้านหน้า(จำได้ว่าทาแค่ด้านหน้า) แล้วมันก็จะแข็งอยู่แบบนั้น จากนั้นก็เข้ากรอบได้เลยครับ

แต่มันก็อยู่ของมันตั้งแต่ตอน ป.4 จนถึงปี2นี่แหละครับ - -+
  4. swanton Dragon on Board

EXP: 1,436 ถูกใจที่ได้รับ: 69 คะแนน Trophy: 113
    ผมไม่เคยทากาวจิ๊กซอว์ก่อนใส่กรอบเลย เพราะมันจะทำให้ภาพแข็งโป๊กเหมือนกระดาษแข็ง และดูด้านๆ ผิดธรรมชาติภาพจิ๊กซอว์แปลกๆน่ะครับ

เอาใส่กรอบเลยโดยที่ไม่ต้องทากาวก็ได้นะ อาจจะยุ่งยากหน่อย แต่ก็ค่อยๆทำ ค่อยๆเคลื่อนย้าย มันก็ไม่เลวร้ายนักน่ะครับ (แต่เห็นบางคนบอกว่าถ้าไม่ทากาว ตอนเข้ากรอบแล้วถ้ากรอบแนบไม่สนิท จิ๊กซอว์จะหลุดกระเทาะออกมาเป็นชิ้นๆก็มี)
    ปล. ผมก็ได้ยินมาว่าถ้าทากาวก็ทาด้านหน้าเหมือนเคลือบลงไปเลยเหมือนกัน ปรกติถ้าเป็นที่ประเทศไทยร้านเขาจะแนะนำมาเลย แต่ที่อเมริกาไม่ทราบเหมือนกันนะครับ
  5. thetaforce New Member

EXP: 471 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 0
    เคยต่อเมื่ออยู่ ม. ต้น ถ้าเป็นจิ๊กซอว์ดีๆเช่นของ Clementony จะมีกาวเป็นถุงมาให้พร้อมกับแผ่นพลาสติกไว้ใช้ปาดกาว เวลาใช้ก็หากระดาษดีๆมารอง วางจิ๊กซอว์ไว้บนกระดาษ เอาด้านที่เป็นภาพหงายขึ้นตามปกติ แล้วค่อยเทกาวลงไป จากนั้นก็เอาแผ่นพลาสติกที่แถมมาปาดให้ทั่ว (ถ้าไม่มีก็เอาแผ่นกระดาษแข็งหนาๆปาดแทนได้) พอกาวแห้งจิ๊กซอว์ก็จะติดกันแน่นเองครับ ยกขึ้นมาได้แต่อย่ารุนแรง เพราะจุดประสงค์คือเขาให้เอาไปใส่กรอบ

บางทีกาวจะซึมลงไปด้านล่าง ถ้าใช้กระดาษหนังสือพิมพ์มันจะติดมาด้วย และรุ่งริ่งน่าเกลียด ก็เลยน่าจะใช้กระดาษดีๆรอง ถ้าติดขึ้นมาด้วยก็เอาไปใส่กรอบทั้งอย่างนั้นเลยจะแข็งแรงขึ้นครับ
    ถ้ากาวติดกระดาษรองเพียงบางส่วนก็เอากาวน้ำทาส่วนที่มันไม่ติด

ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังมีกาวสำหรับจิ๊กซอว์อยู่หรือเปล่า เพราะที่พูดถึงมันนานเป็นสิบปีแล้ว = =
  6. jpenguin Admin

EXP: 2,584 ถูกใจที่ได้รับ: 98 คะแนน Trophy: 113
    ตอนนี้อยู่ไทยครับ แต่มาเที่ยวญี่ปุ่นอยู่

พอดี ซื้อจิกซอว์ ของ ghibli studio มา แบบ 100 300 กับ 1,000 ชิ้น เพิ่งเปิดดูข้างใน มันมีกาวมาให้เลยแหละครับ
    มีกรอบขายแบบขนาดพอดีชิ้นเลยด้วย แต่อัน 1,000 มันใหญ่ไปแหะ คงต้องไปสั่งตัดกรอบเอาที่เมืองไทยละครับ 100+300 เดี๋ยวหิ้วกลับไปด้วยเลย

กรอบ ของ ghibli มัน ไม่มีอะไรปิดข้างหน้าเลยครับ มีแต่ กรอบ กับพื้นหลังให้ สงสัยต้องเอากาวทาหน้ามันอย่างที่อ่านมานี่แหละครับ ไม่งั้นร่วงแน่เลย
  7. PoP Well-Known Member

EXP: 1,369 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 86
    กาวสำหรับจิ๊กซอว์มีแน่นอนครับ แต่อาจจะต้องหาหน่อยเพราะเดี๋ยวนี้อาจจะไม่ค่อยฮิตแล้ว - -''

บางทีกาวที่แถมมามันไม่พอนะครับพี่เจ ต้องทาเซียนจริงๆถึงจะพอ(แต่ของญี่ปุ่นผมก็ไม่รู้นะ)

ค่อยๆปาดน่ะครับ อย่าให้กาวไปกอง ถ้ากาวดีๆมันจะขึ้นเงาด้วยนะครับ

ผมเคยใช้อยู่4-5รอบ เลยพอรู้น่ะครับ ^ ^"
  8. Codidcy New Member

EXP: 532 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 0
    ผมใช้กาวน้ำครับ หลอดๆ หลอดละสิบกว่าบาท ละเลงแล้วทิ้งไว้ให้แห้งก็เป็นเนื้อเดียวกันแล้ว แต่อย่าแฉะเกินไป หรือน้อยเกินไปก็เท่านั้นเอง
  9. shuu Banned

EXP: 1,993 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 0
    เพิ่งรู้นะว่ามันทำยังไง^^ ปกติให้ร้านเขาทำให้
  10. ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP: 4,254 ถูกใจที่ได้รับ: 8 คะแนน Trophy: 88
    ช่วงฮิตจิ๊กซอว์ผมก็ซื้อมาต่อแล้วเอากาวทาด้านหลังภาพที่ต่อเสร็จแล้ว เหยาะตามรองแล้วก็ป้ายๆเอา มันก็อยู่นะครับ อยู่จนบัดนี้
  11. ffpokemon Editor

EXP: 1,687 ถูกใจที่ได้รับ: 75 คะแนน Trophy: 113
    ที่บ้านผมเวลามาช่วยกันต่อจิ๊กซอว์แล้วเอาไปใส่กรอบก็ไม่เคยต้องใช้กาวนะครับ
    ก็เอากระจกทาบ แล้วก็กดๆ จับแน่นๆ ยัดลงไปในกรอบเลย

ตั้งแต่เมื่อประมาณ 6-7 ปีก่อนยังคงทนดีอยู่จนบัดนี้ครับ หลายรูปด้วย
  12. killchan New Member

EXP: 272 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 0
    มันมีกาวสำหรับทาจิ๊กซอว์อยู่นะ ขวดละ35มั้ง
    เอามาทาแล้วมันจะติดแน่นแล้วก็วาวๆด้วย
    เก็บไว้ได้5-6ปีเลย พึ่งเอามาใส่กรอบเมื่อเดือนก่อนเอง
  13. kira KirA.K

EXP: 191 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 16
    เคยทำหลายปีมาแล้วสมัยคลั่งEvaออกมาใหม่ ๆ ใส่กรอบไปร่วมเกือบสิบอัน ^^"
    กาวใส ๆ ที่มันให้มาสำหรับลงเคลือบได้เลยด้านหน้าต้องของดี ๆ จริงๆนะพี่เจ ดูดี ๆ งับ
    บางอันมันลงไปแล้วจะทำให้ภาพมันขุ่นขึ้น ของเราเคยเป็นอยู่อันสองอัน เลยเลิกใช้กาวที่มันให้มาเลย
    ยอมเสียเวลาหน่อยตอนต่อเสร็จ ก็ค่อย ๆ แกะมันออกมาทีละ 10-20 ชิ้น แล้วทากาวด้านหลังและแปะลงบนกระดาษโปสเตอร์อีกที
    คราวนี้พกไปใส่กรอบที่ไหนก็สบายละฮะ มันไม่เคลื่อนด้วย ติดแน่นทนนาน - -+b
    (เพราะเคยยกดี ๆ ลองแบบไม่ทากาวไปให้ร้านนึงใส่กรอบ มันดันใส่กรอบไม่ดีแล้วทำให้เกิดช่องมันแยก ๆ ห่าง ๆ นี่สิ เสียดาย... T T)

Share This Page