รถลิมูซีนนี่มันหมายถึงรถยังไงเหรอครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Kobun, 25 พฤษภาคม 2008.

1. Kobun New Member

EXP: 280 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 0
    ใช่รถที่ยาวๆหรือเปล่าครับหรือไม่ใช่ครับ ? สงสัยจัง :???:
  2. finalfan Active Member

EXP: 618 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 36
    รถอะไรก็ได้ที่เอาเขา assigned ไว้รับส่งผู้โดยสาร ถือเป็น limousine หมดครับ
  3. ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP: 4,254 ถูกใจที่ได้รับ: 8 คะแนน Trophy: 88
    ก๊อปทั้งดุ้นจาก wiki

A limousine (or limo) is a longer than normal luxury car. The chassis may have been extended by the manufacturer or by an independent coach builder, traditionally black or white in color (other colors, however, have also been used for limousines, such as pink, magenta, or blue). Limousines are most commonly driven by chauffeurs and until the mid-1990s were most often associated with the wealthy. They are also used for special occasions such as weddings, parties and sight-seeing tours.

สังเกตว่าเรียกสั้นๆ limo ถ้าคุ้นหู มันคือรถโตโยต้ารุ่นที่เป็นแท๊กซี่นั่นเอง...............ได้นั่งลิมูซีนบ่อยเลย = ='
  4. Hellblueboy New Member

EXP: 574 ถูกใจที่ได้รับ: 1 คะแนน Trophy: 0
    สรุปคือ
    รถรับส่งผู้โดยสารแบบหรูหราไฮโซ โดยจะมีความยาวกว่ารถปกติทั่วไป โดยมากจะมีสีดำหรือขาว(สีอื่นมันไม่ไฮโซ)
    แน่นอนว่าภายนั้นกว้างขวางและหรูหราสุดๆ
  5. naiamibios ชีวิตไร้ตัวตน

EXP: 350 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 16
    ที่บ้านเราก็มีแต่ไม่ยาว คงเพราะจะผิดกฏหมายกระมัง

6. saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP: 1,305 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 86
    ู^

ไม่แน่ชัดเหมือนกันแต่ ลีมูซีนบ้านเรา สั้นกว่าเขาเยอะ คล้ายๆกับที่ฟ้าชายใช้ยังไงครับ (''a)
  7. Kobun New Member

EXP: 280 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 0
    แล้วโรซาลอยด์ล่ะครับ (ขอโทษนะครับอาจจะพิมพ์ผิด) เป็นเช่นใดฤ
  8. jpenguin Admin

EXP: 2,584 ถูกใจที่ได้รับ: 98 คะแนน Trophy: 113
    ที่ซานฟราน รถลีมูวิ่งกันเยอะเลยครับ
    แต่วิ่งกรุงเทพ ตายแน่ครับ เลี้ยวเข้าออกซอย เปลี่ยนเลน เข้าที่จอดรถ ทำไม่้ได้ซํกกะอย่างเลยครับ

Rolls-Royce เป็นชื่อบริษัทครับ เป็นรถสุดหรูของทางยุโรป ปัจจุบันถูกซื้อเป็นส่วนนึงของ BMW ไปแล้ว แต่ก็ยังมีรถรุ่นใหม่ๆ ออกมาบ้างครับ ล่าสุดปีนี้ มี Rolls-Royce Phantom หน้าตาตามรูปข้างล่างนี่เลยครับ
  9. cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP: 2,015 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 86
    แสดงว่าถนนที่นั่นกว้างมากเลยสินะครับ ตีวงโค้งได้สบายขนดนั้นเชียว

ส่วนโรลรอยด์ นี่รู้สึกในหลวงเราก็ใช้อยู่ใช่ไหมครับ
  10. naiamibios ชีวิตไร้ตัวตน

EXP: 350 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 16
    ตอนนี้รถยนต์พระที่นั่งของในหลวงปัจจุบัน ใช้รถ เมย์บัค ครับ....ของเยอรมัน

รายละเอียดอ้างจากวิคกี้นะครับ..
    1. มายบัค 62 สีครีม เลขทะเบียน ร.ย.ล.1 ทรงใช้เป็นรถยนต์พระที่นั่งทรงในปัจจุบัน โดยได้จัดซื้อมาใช้ แทนรถยนต์พระที่นั่ง โรลส์-รอยซ์ แฟนทอม ซิกซ์ (VI) ที่ใช้เป็นรถยนต์พระที่นั่งทรงมานานถึง 30 ปี
    2. มายบัค 62 สีครีม เลขทะเบียน 1ด-1992 ทรงใช้เป็นรถยนต์พระที่นั่งสำรองในปัจจุบัน

Share This Page