อยากได้บทสรุป FFIX

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย khakhana, 15 มีนาคม 2008.

1. khakhana New Member

EXP: 4 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 0
    คือว่าพึ่งจะได้ลองเล่นภาคนี้ครับ...

เลยอยากได้บทสรุปอ่ะครับ...อ่านญี่ปุ่นไม่ออก ^^;
  2. BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP: 1,771 ถูกใจที่ได้รับ: 62 คะแนน Trophy: 113
  3. khakhana New Member

EXP: 4 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 0
    ขอบคุณครับ...แล้วถ้าจะหาโหลดภาคอังกิดนี่พอมีที่โหลดไหมครับ
  4. topfinal Member

EXP: 249 ถูกใจที่ได้รับ: 3 คะแนน Trophy: 18
  5. ake Black

EXP: 358 ถูกใจที่ได้รับ: 5 คะแนน Trophy: 18
    ของอังกฤษ แต่น่าจะใช้ได้ทั้ง 2 เวอร์ชั่น(ถ้าเกมไม่มีปรับเปลี่ยนอะไร ซึ่งไม่น่ามี)

ส่วนปก ขอผ่านไม่ได้เล่นนาน แผ่นอยู่ไหนก็ไม่รู้
  6. topfinal Member

EXP: 249 ถูกใจที่ได้รับ: 3 คะแนน Trophy: 18
    ตอนนี้ผมมีของ YK อยู่เล่มนึง ปกสีขาวหนาๆ เป็นรูปซีดาน version ของ โยชิทากะ อามาโน่ รู้สึกเล่นแล้วไม่สมบูรณ์เอามากๆเล่นจนจบ
    2-3 รอบแล้วยังได้แค่โจโคโบะสีแดงอยู่เลย ไปหา ออสมา ก็ไม่ได้ อาวุธสุดยอดก็เก็บไม่ได้เลยซักคน มนต์อสูร Ark ก็ไม่ได้...เฮ้อ..เศร้า เป็นภาคที่เล่นแล้วไม่สมบูรณ์ที่สุดเลยก็ว่าได้ ภาค 7 ผมยังฆ่ารูบี้กับ เอเมอรัลได้ ภาค 8 ก็ Status 255 เกือบหมด อสูร อาวุธ ลิมิต ฯลฯ ครบหมด(หรือว่าเราห่วยเองหว่า ???)

เลยอยากทราบว่าระหว่างของ YK กับ Contra Team เล่มไหนดีกว่ากัน หรือว่า ของ Contra Team มีข้อมูลอะไรที่ YK ไม่ได้ระบุไว้บ้างครับ
    เผื่อจะหาซื้อมาใช้ควบคู่กับ YK เผื่อจะได้เจอ ออสมา กะเขามั่ง
  7. BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP: 1,771 ถูกใจที่ได้รับ: 62 คะแนน Trophy: 113
    ไอ้บทสรุปของ contra team ที่ผมว่า.....มันเป็นบทสรุปในอินเตอร์เน็ตครับ มิใช่เป็นเล่มแบบของ YK

ลองกดข้อความของผมใน reply ด้านบนสิครับ แล้วมันจะพาไปท่องผมเว็บบทสรุปของ contra team เอง

บทสรุป FF9....มีเจ้าที่ผมคิดว่าทำออกมาดีที่สุดเสมอกันอยู่ 3 เจ้าคือ YK Joker และ JZ

JZ - แปลบทสนทนาทั้งหมดในเกมให้อ่าน พวกข้อความที่ได้จากการสำรวจรูปปั้น พวกของไร้สาระก็แปลให้ แถมบอกวิธีพบฉากจบอีกแบบด้วย ข้อเสียคือเค้าไม่ค่อยเน้นเรื่องรายละเอียดการเล่นเท่าไหร่ เหมือนเขียนมาให้อ่านเนื้อเรื่องมากกว่า

Joker - แปลบทสนทนาส่วนที่น่าสนใจให้อ่านครบ ใช้ภาษาได้กันเองดี อ่านแล้วรู้สึกว่าคนเขียนเป็นคนที่เล่นเกมนี้เอง และก็เขียนด้วยภาษาตัวเอง เนื้อหาในเล่มก็ครบครัน เป็นเล่มที่ผมชอบที่สุด

YK - ทำออกมาช้าที่สุด แต่เรื่องเนื้อหานี่ไม่ต้องห่วง รายละเอียดการทำเควสการทำอีเวนต์ทั้งหมดมีครบและละเอียดกว่าเล่มอื่นๆ ข้อเสียของมันคือ...ภาษามันแข็งทื่อราวกับว่าแปลมาทั้งๆ ที่เค้าก็ใช้คนเขียน...ไม่ค่อยน่าอ่านแต่ก็ควรมีไว้

ถ้าคุณ topfinal มีเล่มของ YK อยู่แล้วก็ไม่ต้องไปหาซื้อเล่มอื่นก็ได้ครับ แค่ของ YK มันก็ลงรายละเอียดไว้ครบหมดแล้ว สำหรับขั้นตอนการไปหาออสม่านั้น จะเล่มไหนๆ (รวมทั้ง YK) มันก็มีเขียนไว้เหมือนกันแหละครับ
  8. yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP: 1,245 ถูกใจที่ได้รับ: 4 คะแนน Trophy: 88
    เล่มนี้แหละที่ผมยังเก็บไว้อยู่เลย เป็นเล่มที่รู้สึกว่าคุ้มกับราคาที่ซื้อมาที่สุดแล้ว (ถึงจะเป็นเวอร์ชั่น Jap ก็ตามเถอะ) แถมรายละเอียดกับเนื้อหาครบครันและไม่มั่วซั่วเท่าไหร่
  9. cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP: 2,015 ถูกใจที่ได้รับ: 0 คะแนน Trophy: 86
    http://www.emuparadise.com

ส่วนหนังสือผมใช้เล่มเดียวกับทอปคุง น่ะครับ ที่เป็นรูป ปกซีดานลายเส้นอามาโนะ
  10. ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP: 4,254 ถูกใจที่ได้รับ: 8 คะแนน Trophy: 88
    ในบรรดาบทสรุป FF9 ใช้ของ Joker เป็นบทสรุป FF ที่ซื้อก่อนจะมีของ YK ออกตอนนั้น ซื้อมาก็ว่าละเอียดพอแล้ว เลยไม่ซื้อของที่อื่นอีก

หลังจากนั้น รู้สึกไม่เห็นอีกเลย..
  11. ffpokemon Editor

EXP: 1,684 ถูกใจที่ได้รับ: 75 คะแนน Trophy: 113
    ถ้าให้เทียบกัน ผมรู้สึกว่าของ YK จะละเอียดกว่าของ Contra Team เยอะ
    แต่หลังจากใช้ไปเรื่อยๆ ก็พบว่าบทสรุปของ YK นั้นเปื่อย แล้วก็หลุดออกมาเป็นแผ่นๆ... สุดท้ายก็ต้องไปอ่านของ Contra Team

ยุคสมัยมันเปลี่ยนไปแล้วสินะ
  12. topfinal Member

ลองเข้าไปดูของ Contra Team แล้วปรากฎว่าเป็นเวปที่ผมเองก็เคยเข้าไปเหมือนกัน.. ^^;
    ผมก็คิดว่า YK มันละเอียดแล้วล่ะครับ สงสัยจะเป็นที่ฝีมือผมเองแหละ(เก็บของไม่ได้แล้วพาลบทสรุป 555) ^^;
    มานึกดูอีกทีของที่ผมเก็บไม่ได้ส่วนใหญ่ต้องใช้โจโคโบะขุดทั้งนั้นเลย รวมถึงขั้นตอนการไปหาออสม่าด้วย คือผมไม่ถนัดเล่นเกมโจโคโบะขุดหาของเลยครับ พอจะมีทริคดีๆ ในการเล่นบ้างไหมครับ ???
  13. astron Well-Known Member

EXP: 1,221 ถูกใจที่ได้รับ: 2 คะแนน Trophy: 88

เอาจริงๆ เวปนี้เป็นบทสรุปช่วยอะไรได้หลายอย่างฮะ โดยเฉพาะพวก eq-magic, ability เพราะมันจะเรียนได้จริงๆไม่ครบทุกอันนี่สิฮะ . . .

แต่ถ้าเรื่องเนื้อเรื่องผ ผมแนะนำหาภาคที่ "อ่านออก" มาจะดีกว่าคับ ไม่งั้นอรรถรสมันจะมาอยู่นอกจอ

Share This Page